The Killer (ชื่อไทยใน Netflix : นักฆ่า) เป็นภาพยนตร์เรื่องล่าสุดของเดวิด ฟินเชอร์ ( David Fincher) ที่ฝากผลงานในตำนานอย่าง Se7en, Fight Club, Zodiac และ Gone Girl โดยเรื่องนี้นำมาจากกราฟิกโนเวล (Graphic Novel) จากฝรั่งเศสของ Alexis Nolent และ Luc Jacamon พอมาทำเป็นเวอร์ชั่นภาพยนตร์ตัวเอกของเรื่องนี้นำแสดงโดย “ไมเคิล ฟาสเบนเดอร์” (Michael Fassbender) กับบทบาทนักฆ่ามืออาชีพสุดเนิร์ดข้อมูลของตัวเลขและปรัชญา ที่มาพบว่าตัวเองมาตกอยู่ในเกมแมวจับหนูที่สุดอันตราย มีนักแสดงสมทบอย่าง ทิลดา สวินตัน, ชาร์ลส์ พาร์เนล และอาร์ลิส ฮาวเวิร์ด มาร่วมแสดงมือสังหาร ที่มุ่งมั่นจะกำจัดเขาไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม
จุดเด่น
- การกำกับของเดวิด ฟินเชอร์ ยังคงเปี่ยมไปด้วยเอกลักษณ์ ถ่ายทอดอารมณ์และบรรยากาศได้อย่างยอดเยี่ยม
- การแสดงของไมเคิล ฟาสเบนเดอร์ โดดเด่นและทรงพลัง ถ่ายทอดตัวละครนักฆ่าได้อย่างซับซ้อนและน่าติดตาม
- ดนตรีประกอบของเทรนต์ เรซเนอร์ และแอตติคัส รอสส์ ชวนหลอนหลอกและสะกดจิตได้ดี
ข้อสังเกต
- บทภาพยนตร์บางช่วงอาจตรงตามต้นฉบับมากเกินไป อาจทำให้ผู้ชมที่ไม่ได้อ่านกราฟิกโนเวลรู้สึกไม่คุ้นเคย
- การดำเนินเรื่องในช่วงกลางอาจช้าลงและสูญเสียโมเมนตัมไปบ้าง
- ภาพยนตร์เรื่องนี้อาจไม่ใช่ผลงานที่ดีที่สุดของเดวิด ฟินเชอร์ แต่ก็ยังคุ้มค่าแก่การชม
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/11/ecf537f8-the_killer_tw01.webp)
ภาพยนตร์เรื่องนี้เป็นภาพยนตร์ที่ผสมผสานความเป็นนัวร์และความเนิร์ดได้อย่างลงตัว และยังผสมความระทึกขวัญในแบบสไตล์ของเดวิด ฟินเชอร์ ซึ่งนำเสนอความเชี่ยวชาญในการเล่าเรื่องด้วยภาพและอารมณ์บรรยากาศด้วยงานภาพของโดยอีริค เมสเซอร์ชมิดต์ ซึ่งเคยร่วมงานกับฟินเชอร์ในเรื่อง Mank โดยสร้างความแตกต่างระหว่างฉากที่ทันสมัยและหรูหรา กับสถานที่ในการปฏิบัติงานและในการหลบหนีของเขา ดนตรีของเทรนต์ เรซเนอร์และแอตติคัส รอสส์ซึ่งร่วมงานกับฟินเชอร์ในหลายๆ โปรเจ็กต์ ชวนให้หลอกหลอนและสะกดจิตได้ดี ช่วยเพิ่มความตึงเครียดและอารมณ์ของฉากต่างๆ ผสมด้วยการตัดต่อโดย Kirk Baxter ซึ่งเป็นผู้ร่วมงานบ่อยครั้งกับฟินเชอร์ สร้างความเฉียบคมและไร้รอยต่อ ทำให้จังหวะของภาพยนตร์กระชับและน่าดึงดูด
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/11/2be2e914-the_killer_tw02.webp)
พอมาสมบทบกับการแสดงที่ยอดเยี่ยมของนักแสดง โดยเฉพาะไมเคิล ฟาสเบนเดอร์ ซึ่งส่วนตัวเชื่อว่าหลายๆ คนนั้นชอบงานการแสดงของเขากันอยู่แล้ว มาคราวนี้นำเสนอภาพมือสังหารที่ดูซับซ้อนได้เหมาะสมยิ่ง สามารถถ่ายทอดความเป็นมืออาชีพของมือลอบสังหารที่เย็นชาและทำงานได้แบบจบได้ด้วยตนเองได้ โดยสภาพพื้นที่การทำงานที่ดูสงบนิ่งและเรียบนิ่งนั้น มันช่างชวนให้นึกถึงความแตกต่างระหว่างโลกภายนอกที่วุ่นวายกับโลกภายในที่สงบนิ่ง ในบางมุมทำให้ผู้ชมรู้สึกเห็นอกเห็นใจตัวละครของเขา ทั้งๆ ที่ตัวเองเป็นนักฆ่า และแม้ว่าเขาจะกระทำการที่โหดร้ายและไร้ความปรานีก็ตาม แต่เมื่อเจอนักแสดงสมทบที่แม้จะไม่ได้บทแอคชั่นอะไรมากมายก็ตาม แต่ก็สามารถแสดงให้เห็นแรงจูงใจของพวกเขาผ่านบทสนทนาและสีหน้าหน้าออกมาได้อย่างดี ส่งผลให้เกิดการเผชิญหน้าที่น่าตื่นเต้นและคาดเดาได้ยากว่าหนังจะจบยังไง
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/11/5c644134-the_killer_tw03.webp)
อย่างไรก็ตาม ส่วนตัวคิดว่าภาพยนตร์เรื่องนี้ก็ไม่ได้เพอร์เฟคขนาดนั้น บทภาพยนตร์ของแอนดรูว์ เควิน วอล์คเกอร์ ผู้เขียนบทเรื่อง Se7en ในตำนานนั้น กลับกันในเรื่องนี้บางครั้งก็แสดงตรงตามต้นฉบับมากเกินไป ซึ่งอาจทำให้ผู้ชมบางคนที่ไม่คุ้นเคยกับกราฟฟิคโนเวลรู้สึกประหลาดๆ หน่อยก็ตาม และยังประสบปัญหาเรื่องการเว้นจังหวะ โดยเฉพาะในช่วงกลางเรื่อง ที่อยู่ดีๆ การดำเนินเรื่องก็ช้าลงและสูญเสียโมเมนตัมไปบางส่วน การขาดความลุ่มลึกและคำบรรยายบางส่วนในแบบภาพยนตร์เรื่องก่อนๆ ของฟินเชอร์เคยมีมา เช่น การวิจารณ์ทางสังคมของ Fight Club, ความถูกต้องทางประวัติศาสตร์ของ Zodiac, หรือความเข้าใจเชิงจิตวิทยาของ Gone Girl เป็นต้น ภาพยนตร์เรื่องนี้จึงเป็นหนังแอ็คชั่นระทึกขวัญที่ตรงไปตรงมามากกว่า ซึ่งอาจไม่ตรงกับรสนิยมของแฟน ๆ ฟินเชอร์บางกลุ่ม แต่แน่ใจอีกอย่างนึงว่ามีไดอะล็อกที่น่าจดจำได้อย่างนึงคือ
Stick to your plan. Anticipate, don’t improvise. Trust no one. Never yield an advantage. Fight only the battle you’re paid to fight.
ทำตามแผนไว้ เชื่อมั่นในแผน อย่าด้นสด อย่าเชื่อใจใคร ต้องชิงความได้เปรียบ สู้เฉพาะในศึกที่จ้างมาให้สู้เท่านั้น
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/11/9576c13b-the_killer_tw04.webp)
โดยรวมแล้ว The Killer (นักฆ่า) เป็นภาพยนตร์ที่ยังพอมีจุดแข็งและพอลุ้นระทึกไปได้บ้าง ซึ่งแสดงให้เห็นทักษะและวิสัยทัศน์ของฟินเชอร์ในฐานะผู้สร้างภาพยนตร์ แม้จะไม่ใช่ผลงานที่ดีที่สุดหรือเป็นผลงานต้นฉบับที่สุดของเขา แต่ก็ยังเป็นส่วนเสริมที่คุ้มค่าสำหรับผลงานภาพยนตร์ที่น่าประทับใจของเขาเพิ่มเข้าไปอีกหนึ่งเรื่องอยู่ดี และแม้ส่วนตัวจะรู้สึกยัดซาวด์แทรคของ The Smiths มาแบบจัดเต็ม แต่ก็แอบเศร้านิดๆ ที่ต้องมาฟังเพลงของ The Smiths ในช่วงที่รอดูคอนเสิร์ต Morrisey ในไทยแต่ก็ดันมายกเลิกก่อนเริ่มไม่กี่วันซะงั้น
The Killer (นักฆ่า) เป็นภาพยนตร์แอ็คชั่นระทึกขวัญที่ผสมผสานความเป็นนัวร์และความเนิร์ดได้อย่างลงตัว ผลงานกำกับชั้นเยี่ยมของเดวิด ฟินเชอร์ ที่ต้องห้ามพลาด
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2020/11/9b68c6c1-c010349f-7059-4bd2-865d-af7a3c94d4a7.jpeg)
อยากจะเขียนอะไรก็เขียนอ่ะครับ แต่ถ้าเขียนผิดหรือตกหล่นไปก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ