“Hero” โดยวง Family of The Year เป็นเพลงที่น่าหลงใหลและกระตุ้นอารมณ์ที่ผสมผสานอินดี้โฟล์คเข้ากับความรู้สึกป๊อปได้อย่างลงตัว เพลงนี้ได้รับการเผยแพร่ในปี 2012 และได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางหลังจากถูกนำเสนอในภาพยนตร์เรื่อง “Boyhood” ในปี 2014 และก็เข้าใจได้ง่ายว่าทำไมทั้งเพลงทั้งหนังถึงลงตัวกันได้เหมาะเจาะจริงๆ
จุดเด่นของเพลงนี้คือความเรียบง่ายและจริงใจ เมโลดี้ที่ขับเคลื่อนด้วยกีตาร์อะคูสติกส์ขับกล่อมพร้อมด้วยเสียงร้องที่กลมกลืนของ Joseph Keefe ทำให้บรรยากาศอบอุ่นและเชิญชวนให้หลงใหลไปกับเนื้อเพลง ที่สะท้อนและไตร่ตรองเจาะลึกถึงธีมการค้นพบตนเองและการแสวงหาตัวตน ท่อนฮุกที่มีท่อนร้องติดหูว่า “Let me go, I don’t wanna be your hero, / ปล่อยฉันไป ฉันไม่อยากเป็นฮีโร่ของคุณ” ทั้งติดหูและกินใจให้ไม่อยากรู้สึกแบกอะไรให้ใคร ทำให้ผู้ฟังประทับใจในทำนองและความหมายได้ไม่อยากนัก
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/11/520b71f3-wyx4fm-familyofth-master.webp)
ไดนามิกการร้องของ Family of The Year มีบทบาทสำคัญในการสร้างผลกระทบทางอารมณ์ของเพลง การสลับกันระหว่างเสียงร้องประสานของผู้ชายและผู้หญิงเพิ่มความลึกซึ้งและมิติ ยกระดับเพลงให้สูงขึ้นสู่ระดับความใกล้ชิดมายิ่งขึ้น ความสามารถของวงในการถ่ายทอดความเปราะบางและความแข็งแกร่งออกมาได้อย่างพร้อมๆ กันเป็นเครื่องพิสูจน์ถึงความเชี่ยวชาญทางดนตรีของพวกเขาได้ดีเลย
ในแง่ของเครื่องดนตรี “Hero” รักษาสมดุลที่ละเอียดอ่อนระหว่างความเรียบง่ายของอะคูสติกส์ แต่ความเรียบง่ายนั้นถูกผลิตและเรียบเรียงออกมาแบบหลายเลเยอร์ การให้จังหวะที่คงที่กับเพลง ขณะที่การใช้เสียงกีต้าร์อะคูสติกส์ส์อย่างละเอียดอ่อนช่วยเพิ่มความกังวานทางอารมณ์เข้าไป การเรียบเรียงมีความรอบคอบ ช่วยให้แต่ละองค์ประกอบเปล่งประกายออกมาแล้วรวมๆ แล้วลงตัวและฟังดูดีมาก
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/11/ba9b0e60-boyhood-poster.webp)
“Hero” ไม่เพียงประสบความสำเร็จในฐานะเพลงอย่างเดียวเท่านั้น แต่ยังสามารถเพิ่มการเล่าเรื่องของภาพยนตร์ได้อีกด้วย ดั่งที่เห็นได้จากใน “Boyhood” เพลงนี้มีคุณภาพเหนือกาลเวลา ทำให้มีความเกี่ยวข้องและส่งผลกระทบต่อบริบทต่างๆ ในเรื่องออกมาได้ดีเลยทีเดียว
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2020/11/9b68c6c1-c010349f-7059-4bd2-865d-af7a3c94d4a7.jpeg)
อยากจะเขียนอะไรก็เขียนอ่ะครับ แต่ถ้าเขียนผิดหรือตกหล่นไปก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ