วันนี้ในช่วงเย็น ก็ติดตามการประกาศว่าเย็นนี้จะประกาศสถานที่นัดชุมนุมกันที่ไหนใน กทม. จนในที่สุดก็ประกาศออกมาให้เจอกันที่สถานีรถไฟฟ้าทุกสถานี (BTS / MRT) ประกาศออกมาแบบนี้ ก็แอบลุ้นว่า สถานีรถไฟฟ้าจะปิดหรือเปล่าเนี่ย แต่แล้วก็มีประกาศอย่างเป็นทางการออกมาว่า ให้บริการปกติ
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/Ekw7vsxWAAA-L2E-1024x1024.jpg)
แต่การนัดรวมตัวในสถานที่ที่บอกมา ไม่น่าตื่นเต้นเท่าบอกว่าจะมี Big Surprise นี่แหละ ก็คาดเดากันไปต่างๆ นานาว่าจะมีอะไร แต่แล้วเมื่อถึงเวลา ชูสามนิ้วร้องเพลงชาติกันเสร็จก็พบว่า ให้กลับบ้านพักผ่อน แหม่… แกงหม้อเบิ้มๆ เลย แกงทั้งเจ้าหน้าที่ไม่พอ แกงกันเองด้วย ฮ่าๆๆๆ
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/EkxHbNEVgAAZBv_-1024x1024.jpg)
แม้จะแจ้งว่าไม่มีบิ๊ก เซอร์ไพรซ์ แต่ก็ใช่ว่าผู้ที่มาชุมนุมจะเลิกเท่าไหร่ ใครมีแรงอยากไล่รัฐบาลประยุทธ์ ก็รวมตัวกันต่อในหลายๆ ที่อย่าง หน้าเซนทรัลปิ่นเกล้า, เดอะมอลล์ บางแค, ห้าแยกปากเกร็ด, ท่ารถฟิวเจอร์ปาร์ครังสิต และ อีกหลายๆ ที่ทั่วประเทศ
ส่วนเหตุการณ์อื่นๆ ก็มีกลุ่มนักวิชาการเดินเท้าไปทำเนียบ ยื่นนายกฯ หยุดสลายการชุมนุม ขีดเส้น 7 วันไม่ตอบสนอง เตรียมประกาศหยุดการเรียนการสอน
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/Ekv9B9GVkAAVFBh-1024x683.jpg)
และแถวหน้าเซนทรัลปิ่นเกล้ามีผู้ชายถือพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวงรัชกาลที่ 9 ผมก็เข้าใจว่าเป็นสิทธิ์ของเค้าที่จะมาแสดงอะไรแบบนี้นะ แต่บอกเลยว่าบางครั้งก็ควรดูกาลเทศะเสียบ้าง การมาทำแบบนี้ไม่ต่างอะไรกับยั่วยุหรอก แต่ขอโทษมันใช้ไม่ได้กับม็อบเด็กๆ พวกนี้หรอกครับ วุฒิภาวะพวกนี้มีมากเกินความคาดหมาย
แต่ก็แอบขำนะ นักข่าวถามทำไมใช้รูป ร.9 ไม่ใช้รูป ร.10 พี่แกเล่นบทใบ้ไม่ตอบอะไรเลย
เท่านั้นยังไม่พอก็ยังมีการจัดตั้ง (กล้าพูดเลยว่ารูปแบบนี้คือการจัดตั้ง) รวมมวลชนสวมเสื้อเหลืองปกป้องสถาบัน ในจังหวัดชลบุรีประมาณ 1,000 คน โบกธงชาติและธงเฉลิมพระเกียรติสีเหลือง โดยหลักๆ เป็นการแสดงออกถึงความรักในสถาบัน และ รับไม่ได้เมื่อมีการวิจารณ์สถาบันที่พวกเค้าเคารพมาตั้งแต่เกิด
ซึ่งอันนี้ผมก็มองว่าเรื่องปกตินั่นแหละครับ แต่แอบห่วงการจัดตั้งแล้วจะเอามาชนกันกับม็อบ แล้วก็จะเล่นบทพระเอกขี่ม้าขาว ต้องการความสงบ ตามวิถีเดิมๆ
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/977324-1024x538.jpg)
สำหรับแกนนำหลักๆ อย่างเพนกวิน และ รุ้ง นั้น ได้รับการประกันตัว แต่ก็โดนอีกคดีต่ออีกที เท่ากับว่าอิสรภาพยังคงไม่ได้รับปลดปล่อยออกมาอยู่ดี ซึ่งยังมีอีกหลายคนยังไม่ได้อิสรภาพอยู่เช่นกัน
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/Ekxm0YXXYAcdsl7-1024x576.jpg)
ส่วนด้านล่างนี้เป็นรูปถ่ายบรรยากาศในหลายๆ พื้นที่ของการชุมนุม ยังคงเรียกร้องให้รัฐบาลประยุทธ์นั้นต้องปรับเปลี่ยนตัวเองและโครงสร้างของประเทศแม้วันนี้จะประกาศให้พักก่อนก็ตาม ก็ขอเอาใจช่วยและเก็บแรงไว้ “นัดหมายใหญ่” กันอีกครั้งนะครับ
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2020/11/9b68c6c1-c010349f-7059-4bd2-865d-af7a3c94d4a7.jpeg)
อยากจะเขียนอะไรก็เขียนอ่ะครับ แต่ถ้าเขียนผิดหรือตกหล่นไปก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ