“Flight of the Intruder” ชื่อไทย สงคราม ความหวัง ความตาย เป็นหนังในปี 1991 ที่เกี่ยวกับช่วงปลายของสงครามเวียดช่วงปี 1972 โดยเล่าถึงภารกิจของกองทัพเรือสหรัฐและเครื่องบินโจมตี A-6 ในสงครามดังกล่าว ซึ่งหนังเครื่องบินรบของกองทัพที่โด่งดังก่อนหน้านี้คือ TOP GUN (1986) พระเอกของเรื่องคือเครื่องบินขับไล่ F-14 Tomcat แต่ครั้งนี้จะเป็นเครื่องบินโจมตีทิ้งระเบิดรูปทรงตลกๆ อย่าง Grumman A-6 Intruder ตามชื่อเรื่อง ซึ่งปกติเครื่องบินรุ่นนี้จะเป็นแค่ตัวประกอบเท่านั้น อย่างในเรื่อง “Iron Eagle II” (1988) และ “Hot Shots!” (1991)
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/02/6012874b-mv5bmzfhzmuxnzgtmgflns00mmvjlwjlzwmtodfmntnizjcynjrkxkeyxkfqcgdeqxvynzmzmju5ndy@._v1_-1024x731.jpg)
ในช่วงปีนั้นเครื่องบินสเตลยังไม่ถูกนำออกมาใช้งานในช่วงสงครามเวียดนาม การหลบหลีกเรดาห์ของฝั่งศัตรูถึงต้องทำให้บินต่ำที่สุดที่ทำได้และเร็วเพียงพอในการเข้าทิ้งระเบิด รวมถึงการขึ้นลงที่ใช้ระยะสั้นบนเรือบรรทุกเครื่องบินได้ เครื่องบินโจมตี A-6 จึงถูกคิดค้นจะนำมาใช้งานดังกล่าว เราจึงจะได้เห็นการทำภาระกิจบินต่ำทิ้งระเบิดเคลียร์ SAM หรือ จรวดต่อสู้อากาศยานนั่นแหละครับ
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/02/575fb979-a-6-intruder-air-to-air-view-2-1024x687.jpg)
จุดเด่นของหนังเรื่องนี้คือสงครามเวียดนามที่ต่อสู้ด้วยเครื่องบินรบ โดยเฉพาะเครื่องบินทิ้งระเบิด ซึ่งค่อนข้างหาดูได้ยาก ทำให้ได้ดูฉากต่อสู้กลางอากาศของ A-6 รวมถึงนักแสดงมีการแสดงที่ดีของนักแสดง โดยเฉพาะ Danny Glover และ Willem Dafoe ซึ่งนำความลุ่มลึกมาสู่ตัวละคร เราจะได้เห็นแง่มุมของการเมืองและสงครามเวียดนามผ่านภาพยนตร์ประมาณ 16 ปีให้หลังจากสงครามเวียดนาม
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/02/83b87402-b7x903.jpg)
แต่ข้อเสียก็มี อย่างโครงเรื่องของภาพยนตร์ที่เราสามารถคาดเดาได้ง่ายและอิงกับแนวสงครามที่บางครั้งดูไม่สมจริงมากไป นอกจากนี้บทสนทนาที่เยอะ บางจังหวะทำให้หนังดูช้าลงแบบไม่จำเป็นเลย รวมถึงฉากสงครามที่ดูเป็นของเล่นโมเดลมากไปหน่อย แต่ก็เข้าใจถึงข้อจำกัดในการถ่ายทำและงบประมาณของเรื่องในช่วงนั้น
แต่โดยรวม “Flight of the Intruder” เป็นภาพยนตร์สงครามที่นำเสนอประสบการณ์ของนักบินเครื่องบินทิ้งระเบิดของกองทัพเรือในช่วงสงครามเวียดนามได้ดี แต่ก็อาจไม่ใช่หนังสำหรับทุกคน เนื่องจากเนื้อเรื่องที่คาดเดาได้และจังหวะที่ช้าอาจไม่ถูกใจทุกคน หากคุณเป็นแฟนหนังสงครามและมีความสนใจในประสบการณ์ของนักบินทหาร มันคุ้มค่าที่จะดูเรื่องนึงอยู่
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2023/02/463a083f-3025_1_large-horz.jpg)
ตัวอย่างภาพยนตร์ Flight of the Intruder : สงคราม ความหวัง ความตาย
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2020/11/9b68c6c1-c010349f-7059-4bd2-865d-af7a3c94d4a7.jpeg)
อยากจะเขียนอะไรก็เขียนอ่ะครับ แต่ถ้าเขียนผิดหรือตกหล่นไปก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ