วง Rock ยุค 80’s ที่โด่งดังและเป็นที่นิยมในเมืองไทย คงหนีไม่พ้น Guns N’ Roses, Queen, Metallica, AC/DC, Bon Jovi ประมาณนี้เท่าที่นึกออกเร็วๆ
แต่ก็มีอยู่วงนึงที่ผมชอบมากอีกวงนึงเลย กำเนิดในยุค 80’s เหมือนกัน แต่ดันมาฟังเอาในช่วงปี 2000’s นั่นก็คือวง The Cult
ที่มาฟังก็เพราะว่าอาเขยเป็นแฟนพันธ์แท้เหนียวแน่นมาตั้งแต่วัยรุ่นล่ะมั้ง แม้ช่วงนั้นผมฟังแต่ Nu Metal ซะส่วนใหญ่ แต่เมื่อได้ลองฟังวง The Cult แล้วก็นับว่าถูกจริตอยู่เหมือนกัน
วง The Cult เป็นที่รู้จักน้อยมากสำหรับชาวร็อคในเมืองไทย อาจเป็นเพราะยังไม่สามารถข้ามฝั่งมาบ้านเราได้ในช่วงนั้น อาจจะรวมถึงการข้ามไปอเมริกาด้วยก็ได้ และบ้านเราน่าจะได้อิทธิพลจากอเมริกาเยอะกว่า (แต่อาเขยผมเป็นอเมริกันนะ ฮ่าๆๆ) ไม่ก็เพลงฮิตติดหูอาจยังไม่โดนพอ หรือ ภาพลักษณ์แบบแนว Gothic Rock/Post-Punk ไม่ถูกจริตนักฟังเพลงไทยส่วนใหญ่ก็อาจจะใช่
และในเดือนตุลาคม 2020 ที่มาถึงนี้ เป็นการครบรอบ 35 ปี อัลบั้มที่สร้างความประสบความสำเร็จอัลบั้มนึงสำหรับวง The Cult เลย นั่นคืออัลบั้มที่มีชื่อว่า LOVE
อัลบั้ม LOVE เป็น สตูดิโออัลบั้มลำดับที่ 2 ของวง ออกวางแผงในวันที่ 18 ตุลาคม 1985 ซึ่งอัลบั้มนี้วงได้ใช้เวลาอัดเสียงในช่วงเดือน กรกฏา ถึง สิงหาคมในปีเดียวกัน
โดยสามารถทะยานติดชาร์ทในเกาะอังกฤษได้สูงสุดถึงอันดับที่ 4 และยังสามารถอยู่ในชาร์ทนานติดต่อกัน 22 สัปดาห์ แถมยังมีเพลงฮิตติดชาร์ทถึง 3 เพลงที่อยู่ใน TOP40 ในอังกฤษอีกด้วย
เท่านั้นคงการันตีความสำเร็จไม่พอ อัลบั้มนี้ยังถูกวางจำหน่ายในอีก 30 ประเทศและคาดว่ามียอดจำหน่ายอยู่ที่ประมาณ 2,500,000 ก๊อปปี้
เพลงที่สร้างชื่อให้กับอัลบั้มนี้และของวงนี้เลยก็ว่าได้ ก็คือเพลง “She Sells Sanctuary” ที่ฟังแล้วมีความรู้สึกฟังเมื่อไหร่ก็ไม่รู้สึกว่าเป็นเพลงเก่า เสียงกีตาร์ของ Billy Duffy นั้นแม้ไม่หวือหวา แต่ผมคิดว่าคนนี้ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ เป็นมือกีต้าร์ที่ underrated มากๆ ส่วนเสียงร้องของ Ian Astbury นั้นเหมาะกับร็อคจริงๆ
“She Sells Sanctuary” ได้ถูกตัดออกมาเป็นซิงเกิ้ลก่อนในเดือน พฤษภาคม 1985 ก็ประมาณ 5 เดือนก่อนอัลบั้มเต็มจะออก และเพลงนี้เป็นเพลงสุดท้ายของมือกลอง Nigel Preston ที่อัดไว้ในอัลบั้ม เพราะภายหลังเขาถูกไล่ออกจากวงหลังจากปล่อยซิงเกิ้ลออกได้ไม่นาน
ในอีกหลายปีต่อมา เพลงนี้ได้ถูกนำไปใช้ในวีดีโอเกมส์อีกหลายเกมส์ เช่น Gran Turismo 3:A-Spec, Grand Theft Auto: Vice City ในช่องสถานี V-Rock หรือเกมส์ X-treme อย่าง Dave Mirra Freestyle BMX2 หรืออย่างใน Guitar Hero: Aerosmith ก็ยังปรากฏในมิวสิควีดีโอในเกมส์อีกด้วย
แอบฮา.. ตอนแม่ผมฟังเพลง She Sells Sactuary ท่อนฮุคที่ Ian ร้องว่า Oh, The world ซ้ำๆ นั้น แม่ผมบอกเพลงอะไรร้องว่า “อะไรว้า อะไรว้า” 55555
Ian & Billy เป็นสองกำลังหลักในการทำเพลงของวงนี้และอัลบั้มนี้เลย ซาวดน์ของอัลบั้มนี้มีการพัฒนามาจากอัลบั้มแรก เป็นแนวที่ดูออกจะกึ่งกลางระหว่าง Psychedelic, New wave และ Hard Rock นิดหน่อย แต่ก็ไม่หนักแน่นแบบวง AC/DC
สิ่งที่น่าจดจำของภาคดนตรีในอัลบั้มนี้จะเป็น เสียงกีต้าร์ใสๆ ฟุ้งออกมาด้วยเมโลดี้ที่เรียบเรียงออกมาเป็นอย่างดี,เสียงกลองที่บันทีกออกมาได้ดีเลยทีเดียว บางริฟท์ของกีต้าร์พาให้นึกถึง U2 อีกต่างหาก
รวมถึงการเริ่มปรับภาพลักษณ์ของวงจากอัลบั้มแรก “Dreamtime”(1984) ที่ใช้แฟชั่นแบบต้นยุค ‘80s ซึ่งบางทีก็ดูคล้ายแฟชั่นของวง Duran Duran นั้น ก็มาปรับลุคเริ่มปรับเข้าทางแฟชั่นไปทาง Hard Rock มากยิ่งขึ้นตามกระแสนิยมในกลางยุค ‘80s อย่างแฟชั่นที่เรียกว่า hair-metal craze หรือ hairband นั่นแหละครับ
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/The-Cult-1984-Dreamtime.jpg)
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/Japan-Tour-Programme-09-1995-1200px-743x1024.jpg)
ส่วนเพลงอื่นๆ ที่แนะนำให้ลองฟังก็ Rain และเพลง Revolution
The Cult นั้นเป็นวงร็อคจากเกาะอังกฤษ ที่ก่อตั้งวงกันในปี 1983 ซึ่งก่อนหน้านี้ได้ใช้ชื่อวงว่า Death Cult โดยชื่อมาจากวงเก่าของนักร้องนำ Ian Astbury ที่ชื่อวงว่า Southern Death Cult ก่อนที่จะมาเหลือแค่ The Cult ในปี 1984 เป็นวงที่มีชื่อเสียงและเป็นคลื่นลูกใหม่ของวงการเพลงอังกฤษในช่วงยุค 80’s ในแนว post-punk/gothic rock ก่อนจะข้ามน้ำข้ามทะเลไปประสบความสำเร็จบนฝั่งอเมริกาในช่วงปลายยุค 80’s ในแนว Hard Rock มากยิ่งขึ้นในอัลบั้มที่สาม Electric (1987) ที่มีเพลงดังอย่าง Love Removal Machine และ Fire Woman
สมาชิกของวงได้เปลี่ยนหน้าเปลี่ยนตาไปหลายคนในตลอดการทำงาน หนึ่งในสมาชิกที่เคยอยู่กับ The Cult แล้วหน้าคุ้นที่สุดคือ Matt Sorum ก่อนที่จะย้ายไปตีกลองให้กับวงร็อคฝั่งอเมริกาอย่าง Guns N’ Roses (1990-1997) โดย Slash ไปเจอ Matt Sorum แสดงสดอยู่กับ The Cult ตอนที่เขาทัวร์อัลบั้ม Sonic Temple ในปี 1989 หลังจากถูกชะตากัน ก็เลยเอามาแทนที่ Steven Adler มือกลองคลาสสิคไลน์อัพ ที่ถูกไล่ออกเนื่องจากปัญหาการใช้ยาเสพย์ติดจนเสียการเสียงานนั่นแหละครับ
![](https://www.kengji.co/wp-content/uploads/2020/10/The-Cult-Sonic-Temple-1989-foto2-1024x576.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/stateless-kengji-co/2020/11/9b68c6c1-c010349f-7059-4bd2-865d-af7a3c94d4a7.jpeg)
อยากจะเขียนอะไรก็เขียนอ่ะครับ แต่ถ้าเขียนผิดหรือตกหล่นไปก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ